shafi_banner

Kayayyaki

Gabatar da PQQ: Ƙarshen Ƙarfafa Makamashi don Hankali da Jiki

Takaitaccen Bayani:

Pyrroloquinoline quinone, wanda ake magana da shi a matsayin PQQ, sabon rukuni ne na prosthetic tare da irin wannan ayyukan ilimin lissafi ga bitamin. Ana samunsa sosai a cikin prokaryotes, tsire-tsire da dabbobi masu shayarwa, irin su waken soya ko natto, barkono kore, 'ya'yan itacen kiwi, Parsley, shayi, gwanda, alayyahu, seleri, nono, da sauransu.


Cikakken Bayani

Tags samfurin

Gabatar da PQQ: Ƙarshen Ƙarfafa Makamashi don Hankali da Jiki

Pyrroloquinoline quinone, wanda ake magana da shi a matsayin PQQ, sabon rukuni ne na prosthetic tare da irin wannan ayyukan ilimin lissafi ga bitamin. Ana samunsa sosai a cikin prokaryotes, tsire-tsire da dabbobi masu shayarwa, irin su waken soya ko natto, barkono kore, 'ya'yan itacen kiwi, Parsley, shayi, gwanda, alayyahu, seleri, nono, da sauransu.

A cikin 'yan shekarun nan, PQQ ya zama ɗaya daga cikin abubuwan gina jiki na "tauraro" wanda ya jawo hankalin jama'a. A cikin 2022 da 2023, ƙasata ta amince da PQQ da aka samar ta hanyar kira da fermentation azaman sabbin kayan abinci.

Ayyukan nazarin halittu na PQQ sun fi mayar da hankali ne ta fuskoki biyu. Na farko, zai iya tallafawa ci gaba da ci gaban mitochondria kuma yana haɓaka saurin haɓakar ƙwayoyin ɗan adam; na biyu, yana da kyawawan kaddarorin antioxidant, wanda zai iya taimakawa wajen kawar da radicals kyauta da rage lalacewar tantanin halitta. Wadannan ayyuka guda biyu sun sa ta taka rawar gani a lafiyar kwakwalwa, lafiyar zuciya, lafiyar jiki da sauran bangarori. Saboda jikin mutum ba zai iya haɗa PQQ da kansa ba, yana buƙatar ƙarawa ta hanyar abubuwan abinci.

01.PQQ yana taka muhimmiyar rawa wajen inganta fahimta

A cikin Fabrairu 2023, masu binciken Japan sun buga takarda bincike mai suna "Pyrroloquinoline quinone disodium gishiri yana inganta aikin kwakwalwa a cikin matasa da manya" a cikin mujallar "Abinci & Aiki", yana gabatar da ilimin PQQ akan matasa da tsofaffi a Japan. Ingantattun sakamakon bincike.

Wannan binciken ya kasance gwajin gwajin gwagwarmayar makafi mai makafi sau biyu wanda ya haɗa da 62 mazan Jafananci masu lafiya masu shekaru 20-65, tare da ƙananan Siffar Siffar Jiha ≥ 24, waɗanda suka ci gaba da rayuwarsu ta asali a lokacin binciken. Taron mata. An rarraba batutuwan bincike bazuwar zuwa ƙungiyar shiga tsakani da ƙungiyar kula da wuribo, kuma ana gudanar da su ta baki PQQ (20 mg/d) ko capsules placebo kowace rana don makonni 12. An yi amfani da tsarin gwajin kan layi wanda kamfani ya ƙera don ganewa a makonni 0/8/12. Gwajin fahimi yana tantance ayyukan kwakwalwa guda 15 masu zuwa.

Sakamakon ya nuna cewa idan aka kwatanta da ƙungiyar kula da wuribo, bayan makonni 12 na cin abinci na PQQ, ƙwaƙwalwar ƙwaƙwalwa da ƙwaƙwalwar ƙwaƙwalwa da maganganun maganganu na dukkanin kungiyoyi da ƙungiyar tsofaffi sun karu; bayan makonni 8 na cin abinci na PQQ, sassaucin ra'ayi na ƙungiyar matasa, saurin sarrafawa da saurin aiwatarwa ya karu.

02 PQQ ba zai iya inganta aikin kwakwalwa kawai na tsofaffi ba, amma kuma inganta amsawar kwakwalwa na matasa!

A cikin Maris 2023, sanannen mujallar Abinci & Aiki ta duniya ta buga takardar bincike mai taken "Pyrroloquinoline quinone disodium gishiri yana inganta aikin kwakwalwa a cikin manya da kanana". Wannan binciken ya binciki tasirin PQQ akan aikin fahimi na manya masu shekaru 20-65, yana fadada yawan binciken PQQ daga tsofaffi zuwa matasa. Binciken ya tabbatar da cewa PQQ na iya inganta aikin fahimi na mutane na kowane zamani.

Bincike ya gano cewa PQQ, a matsayin abinci mai aiki, zai iya inganta aikin kwakwalwa a kowane zamani, kuma ana sa ran fadada amfani da PQQ a matsayin abinci mai aiki daga tsofaffi zuwa mutane na kowane zamani.

03 PQQ yana aiki azaman mai kunnawa "kamfanonin makamashin salula" don dawo da lafiyar su

A cikin Mayu 2023, Cell Death Dis ta buga takarda bincike mai suna Kiba yana lalata mitophagy mai dogaro da cardiolipin da ikon canja wurin mitochondrial na intercellular mitochondrial na mesenchymal stem cell. Wannan binciken ya gano PQQ ta hanyar nazarin ko ikon mai ba da gudummawar mitochondrial na intercellular na batutuwa masu kiba (mutanen da ke fama da rikice-rikice na rayuwa) da tasirin warkewar ƙwayoyin ƙwayoyin cuta (MSCs) sun lalace, kuma ko maganin da aka yi niyya na mitochondrial zai iya juya su. Modulation yana mayar da lafiyar mitochondrial don rage raunin mitophagy.
Wannan binciken yana ba da cikakkiyar fahimtar kwayar halitta ta farko game da raunin mitophagy a cikin ƙwayoyin sel waɗanda ke haifar da kiba kuma yana nuna cewa ana iya dawo da lafiyar mitochondrial ta tsarin PQQ don rage ƙarancin mitophagy.

04 PQQ na iya inganta aikin rayuwa na mutum

A cikin Mayu 2023, an buga labarin bita mai taken "Pyrroloquinoline-quinone don rage yawan kiba da haɓakar kiba" a cikin mujallar Front Mol Biosci, wanda ya taƙaita nazarin dabbobi 5 da nazarin tantanin halitta 2.
Sakamakon ya nuna cewa PQQ na iya rage kitsen jiki, musamman tarin kitse na visceral da hanta, ta yadda zai hana kiba a abinci. Daga nazarin ka'ida, PQQ yafi hana lipogenesis kuma yana rage yawan kitse ta hanyar inganta aikin mitochondrial da haɓaka metabolism na lipid.

05 PQQ na iya hana osteoporosis wanda ya haifar da tsufa na halitta

A cikin Satumba 2023, Tsofaffi Cell ta buga takarda bincike mai taken "Pyrroloquinoline quinone yana kawar da osteoporosis na dabi'a ta hanyar sabon labari MCM3-Keap1-Nrf2 axis-matsakaicin amsa damuwa da haɓaka Fbn1" akan layi. Binciken, ta hanyar gwaje-gwaje akan berayen, ya gano cewa abubuwan da ake amfani da su na PQQ na iya hana osteoporosis da tsufa na halitta ke haifarwa. Tsarin tushen ƙarfin ƙarfin antioxidant na PQQ yana ba da tushen gwaji don amfani da PQQ azaman kari na abinci don rigakafin osteoporosis mai alaƙa da shekaru.
Wannan binciken ya bayyana tasiri mai tasiri da sabon tsarin PQQ don hanawa da kuma magance osteoporosis na tsofaffi, kuma ya tabbatar da cewa PQQ za a iya amfani da shi azaman abinci mai lafiya da inganci don hanawa da kuma magance osteoporosis na tsofaffi. A lokaci guda, an bayyana cewa PQQ yana kunna siginar MCM3-Keap1-Nrf2 a cikin osteoblasts, ta hanyar rubutawa yana haɓaka maganganun kwayoyin halittar antioxidant da kwayoyin Fbn1, yana hana damuwa na oxidative da haɓakar kasusuwa na osteoclast, kuma yana haɓaka haɓakar ƙashi na osteoblast, don haka yana hana tsufa. rawar a cikin abin da ya faru na jima'i osteoporosis.

06 Ƙarin PQQ na iya kare ƙwayoyin ganglion na retinal da inganta lafiyar ido!

A cikin Satumba 2023, jaridar Acta Neuropathol Commun ta buga wani bincike daga kwararrun masana ilimin ido da masana daga Asibitin Ido na Cibiyar Karolinska da ke Stockholm, Sweden, sanannen makarantar likitancin Turai, da kuma Royal Victoria Eye and Ear Asibitin a Ostiraliya, da Sashen Nazarin Halittu na Jami'ar Pisa a Italiya. An yi wa lakabi da "Pyrroloquinoline quinone yana tafiyar da haɗin ATP a cikin vitro da a cikin vivo kuma yana ba da kariya ga ganglion cell neuroprotection." Bincike ya tabbatar da cewa PQQ yana da tasiri mai karewa akan ƙwayoyin ganglion na retinal (RGC) kuma yana da babban tasiri a matsayin sabon wakili na neuroprotective a cikin tsayayya da ganglion cell apoptosis.
Sakamakon binciken yana goyan bayan yuwuwar rawar PQQ a matsayin sabon wakili na neuroprotective na gani wanda zai iya inganta haɓakar ƙwayoyin ganglion na retinal yayin rage haɗarin yiwuwar sakamako masu illa. A lokaci guda, masu bincike sun yi imanin cewa ƙarin PQQ wani zaɓi ne mai tasiri don kiyaye lafiyar ido.

07 Ƙarin PQQ zai iya daidaita flora na hanji, inganta aikin thyroid, da rage lalacewar thyroid.

A cikin Disamba 2023, ƙungiyar bincike daga Asibitin Jama'a na goma na Shanghai na Makarantar Magunguna ta Jami'ar Tongji ta buga labarin mai taken "Iwuwar Matsayin Pyrroloquinoline Quinone don Daidaita Ayyukan Thyroid da Gut Microbiota Composition of Graves' Disease in Mice" a cikin mujallar Pol J Microbiol A cikin wannan labarin, masu bincike na iya yin amfani da samfurin Mouse a cikin wannan labarin. flora, rage lalacewar hanji, da inganta aikin thyroid.
Binciken ya gano tasirin kari na PQQ akan berayen GD da furen hanjinsu:

01 Bayan ƙarin PQQ, ƙwayar TSHR da T4 na GD mice sun ragu, kuma girman ƙwayar thyroid ya ragu sosai.

02 PQQ yana rage kumburi da damuwa na oxidative, kuma yana rage ƙananan lalacewar epithelial na hanji.

03 PQQ yana da tasiri mai mahimmanci akan maido da bambance-bambancen da abun ciki na microbiota.

04 Idan aka kwatanta da ƙungiyar GD, PQQ jiyya na iya rage yawan Lactobacilli a cikin mice (wannan shine yuwuwar maganin da aka yi niyya don tsarin GD).

A taƙaice, ƙarin PQQ zai iya daidaita aikin thyroid, rage lalacewar thyroid, da rage kumburi da damuwa na oxidative, don haka ya rage ƙananan lalacewar epithelial na hanji. Kuma PQQ na iya dawo da bambance-bambancen furen hanji.

Baya ga binciken da ke sama da ke tabbatar da muhimmiyar rawa da rashin iyaka na PQQ a matsayin abincin abinci don inganta lafiyar ɗan adam, binciken da ya gabata ya ci gaba da tabbatar da ayyuka masu karfi na PQQ.

08 PQQ na iya inganta hawan jini na huhu

A cikin Oktoba 2022, an buga takarda bincike mai suna "Pyrroloquinoline quinone (PQQ) yana inganta hauhawar jini ta huhu ta hanyar daidaita ayyukan mitochondrial da na rayuwa" a cikin mujallar Pulmonary Pharmacology & Therapeutics, da nufin bincika rawar PQQ wajen inganta hauhawar hauhawar jini.
Sakamakon ya nuna cewa PQQ na iya rage rashin daidaituwa na mitochondrial da rashin daidaituwa na rayuwa a cikin huhu na huhu mai santsi na ƙwayoyin tsoka da jinkirta ci gaba da hawan jini na huhu a cikin berayen; sabili da haka, ana iya amfani da PQQ azaman wakili mai mahimmanci don inganta hawan jini na huhu.

09 PQQ na iya jinkirta tsufan tantanin halitta kuma ya tsawaita rayuwa!

A cikin Janairu 2020, takarda bincike mai suna Pyrroloquinoline quinone yana jinkirta kumburin da TNF-α ta haifar ta hanyar p16/p21 da Jagged1 hanyoyin siginar da aka buga a Clin Exp Pharmacol Physiol kai tsaye ya tabbatar da tasirin rigakafin tsufa na PQQ a cikin sel ɗan adam. , Sakamakon ya nuna cewa PQQ yana jinkirta tsufa na kwayar halitta kuma yana iya tsawaita rayuwa.

Masu bincike sun gano cewa PQQ na iya jinkirta tsufa na kwayar halitta, kuma ya kara tabbatar da wannan ƙaddamarwa ta hanyar bayyanar cututtuka masu yawa kamar p21, p16, da Jagged1. An ba da shawarar cewa PQQ na iya inganta lafiyar jama'a gaba ɗaya da tsawaita tsawon rai.

10 PQQ na iya hana tsufa na ovarian da kula da haihuwa

A cikin Maris 2022, an buga takarda bincike mai taken "Karin Abincin Abinci na PQQ Yana Hana Alkylating Agent-Induced Ovarian Dysfunction in Mice" a cikin mujallar Front Endocrinol, da nufin yin nazarin ko abubuwan abinci na PQQ suna kare kariya daga rashin aikin ovarian mai haifar da alkylating. tasiri.
Sakamakon ya nuna cewa kari na PQQ ya kara nauyi da girman ovaries, wani bangare ya sake dawo da sake zagayowar estrous da aka lalace, kuma ya hana asarar follicles a cikin mice da aka yi wa maganin alkylating. Bugu da ƙari, ƙarin PQQ yana haɓaka ƙimar ciki sosai da girman datti a kowane bayarwa a cikin berayen da aka yi wa maganin alkylating. Waɗannan sakamakon suna nuna yuwuwar sa baki na ƙarin PQQ a cikin rashin aikin ovarian wakili na alkylating.

Kammalawa
A gaskiya ma, a matsayin sabon ƙarin abincin abinci, PQQ an gane shi don tasiri mai kyau akan abinci mai gina jiki da lafiya. Saboda ayyukansa masu ƙarfi, babban aminci da kwanciyar hankali mai kyau, yana da fa'idodin haɓaka haɓaka a fagen abinci mai aiki.
A cikin 'yan shekarun nan, tare da zurfafa ilimin, PQQ ya sami cikakkiyar takaddun shaida na inganci kuma ana amfani dashi sosai azaman kari na abinci ko abinci a Amurka, Turai da sauran ƙasashe da yankuna. Yayin da wayar da kan masu amfani da gida ke ci gaba da zurfafa, an yi imanin cewa PQQ, a matsayin sabon kayan abinci, zai haifar da sabuwar duniya a kasuwannin cikin gida.

Magana:

1.TAMAKOSHI M, SUZUKI T, NISHIHARA E, et al. Pyrroloquinoline quinone disodium gishiri yana inganta aikin kwakwalwa a cikin matasa da manya [J]. Abinci & Aiki, 2023, 14 (5): 2496-501.doi: 10.1039/d2fo01515c.2. Masanori Tamakoshi, Tomomi Suzuki, Eiichiro Nishihara, et al. Pyrroloquinoline quinone disodium gishiri yana inganta aikin kwakwalwa a cikin matasa da manya. Aikin Abincin Gwaji Mai Rarraba Bazuwar. 2023 Maris 6; 14 (5): 2496-2501. Saukewa: 36807425.3. Shakti Sagar,Md Imam Faizan,Nisha Chaudhary,et al. Kiba yana lalata mitophagy-dogara na cardiolipin da ikon canja wurin mitochondrial na intercellular mitochondrial na mesenchymal stem cell. Mutuwar Cell Dis. 2023 Mayu 13; 14 (5): 324. doi: 10.1038/s41419-023-05810-3. Saukewa: 37173333.4. Nur Syafiqah Mohamad Ishak , Kazuto Ikemoto. Pyrroloquinoline-quinone don rage yawan kiba da haɓaka ci gaban kiba. FrontMolBiosci.2023Mayu5:10:1200025. doi: 10.3389/fmolb.2023.1200025. PMID: 37214340.5.Jie Li, Jing Zhang, Qi Xue, et al. Pyrroloquinoline quinone yana kawar da osteoporosis da ke da alaka da tsufa ta dabi'a ta hanyar labari MCM3-Keap1-Nrf2 axis-mediated stress reaction and Fbn1 upregulation. Tsarin tsufa. 2023 ga Satumba; 22 (9): e13912. doi: 10.1111/acel.13912. Epub 2023 Jun 26. PMID: 37365714.6. Alessio Canovai, James R Tribble, Melissa Jöe. da. al. Pyrroloquinoline quinone yana tafiyar da haɗin ATP a cikin vitro da a cikin vivo kuma yana ba da kariya ga kwayar cutar ganglion. Acta Neuropathol Commun. 2023 Satumba 8; 11 (1): 146. doi: 10.1186/s40478-023-01642-6. Saukewa: 37684640.7. Xiaoyan Liu, Wen Jiang, Ganghua Lu, et al. Yuwuwar Matsayin Pyrroloquinoline Quinone don Daidaita Ayyukan Thyroid da Tsarin Gut Microbiota na Cutar Kabari a cikin Mice. Pol J Microbiol. 2023 Dec 16;72(4):443-460. doi: 10.33073/pjm-2023-042. eCollection 2023 Dec 1. PMID: 38095308.8. Shafiq, Mohammad et al. "Pyrroloquinoline quinone (PQQ) yana inganta hauhawar jini ta huhu ta hanyar daidaita ayyukan mitochondrial da na rayuwa." Pulmonary pharmacology & therapeutics vol. 76 (2022): 102156. doi:10.1016/j.pupt.2022.1021569. Ying Gao, Teru Kamogashira, Chisato Fujimoto. da al. Pyrroloquinoline quinone yana jinkirta ƙumburi wanda TNF-α ya haifar ta hanyar p16 / p21 da Jagged1 hanyoyin sigina. Clin Exp Pharmacol Physiol. 2020 Janairu; 47 (1): 102-110. doi: 10.1111/1440-1681.13176. PMID: 31520547.10.Dai, Xiuliang et al. "Karin Abinci na PQQ Yana Hana Alkylating Agent-Induced Ovarian Dysfunction in Mice." Frontiers a cikin endocrinology vol. 13 781404. 7 Maris 2022, doi:10.3389/fendo.2022.781404


  • Na baya:
  • Na gaba:

  • Ku rubuta sakonku anan ku aiko mana

    Tambaya don Lissafin farashi

    Don tambayoyi game da samfuranmu ko lissafin farashi, da fatan za a bar mana imel ɗin ku kuma za mu kasance cikin tuntuɓar sa'o'i 24.
    tambaya yanzu